GRADES 1 TO 12
DAILY LESSON LOG
(Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo)
Paaralan SAN VICENTE INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Antas WALO (8)
Guro MICHAEL VINCENT A. ULEP Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras
WEEK 2 (January 13-17, 2025)
Markahan
IKATLO
(WEEK 3)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang
layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang
mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin
dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayan sa
PagkatutoAng mag-aaral ay
nakabubuo ng kampanya tungo
sa panlipunang kamalayan sa
pamamagitan ng multimedia
(social media awareness
campaign)
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
MELC 35 WG: Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang ginagamit sa impormal na komunikasyon
(balbal, kolokyal, banyaga)
MELC 36 PN: Napag-iiba ang katotohanan (facts) sa hinuha (inferences), opinyon at personal na interpretasyon ng kausap
MELC 37 PB: Naiisa-isa ang mga positibo at negatibong pahayag
Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong
tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
II. NILALAMAN
Mga Salitang Ginagamit sa Impormal na
Komunikasyon
(balbal, kolokyal, banyaga)
Katotohanan, Hinuha, Opinyon at
Personal na Interpretasyon
Katotohanan, Hinuha, Opinyon at
Personal na Interpretasyon
Komentaryong Panradyo
Positibo at Negatibong Pahayag
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian PIVOT IV-A CALABARZON PIVOT IV-A CALABARZON PIVOT IV-A CALABARZON PIVOT IV-A CALABARZON
1.Mga pahina sa Gabay ng
Guro
Pinagyamang Pluma 8 Pinagyamang Pluma 8 Pinagyamang Pluma 8 Pinagyamang Pluma 8
2.Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
Wala Wala Wala Wala
3.Mga pahina sa Teksbuk Wala Wala Wala Wala
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
Internet Internet Internet Internet
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Powerpoint presentation, Telebisyon
Powerpoint presentation,
Telebisyon
Powerpoint presentation, Telebisyon
Powerpoint presentation,
Telebisyon
IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga
mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman,
mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong aralin
Gawaing Rutinari:
• Pagbati
• Panalangin
• Pagtatala ng Liban
• Panuntunan sa silid-aralan
• Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
• Balik -aral sa nakaraang aralin/gawain.
Gawaing Rutinari:
• Pagbati
• Panalangin
• Pagtatala ng Liban
• Panuntunan sa silid-aralan
• Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
• Balik -aral sa nakaraang
aralin/gawain.
Gawaing Rutinari:
• Pagbati
• Panalangin
• Pagtatala ng Liban
• Panuntunan sa silid-aralan
• Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
• Balik -aral sa nakaraang
aralin/gawain.
Gawaing Rutinari:
• Pagbati
• Panalangin
• Pagtatala ng Liban
• Panuntunan sa silid-aralan
• Pagtse-tsek ng Takdang Aralin
• Balik -aral sa nakaraang
aralin/gawain.
Panuto: Tukuyin kung ang mga salitang may
salungguhit ay balbal, banyaga o kolokyal.
1. Bilang maybahay responsibilidad mo
na gampanan ang pagiging mabuting ina at
asawa. 2. Ang paaralan ang
nagsisilbing pangalawang tahanan ng mga
mag-aaral.
3. Bad trip madalas na marinig sa
usapan ng magkakaibigan.
4. Nakasusulasok ang amoy sa may
estero at kanal.
5. Biniyayaan ng apat na supling ang
mag-asawang Edgar at Anna.
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. Pampanitikan (Pormal)
2. Pambansa (Pormal)
3. Balbal (Impormal)
4. Balbal (Impormal)
5. Pampanitikan (Pormal)
Panuto: Piliin ang impormal na
salita na ginamit sa bawat
pangungusap at tukuyin ang uri
nito.
1. Maraming parak ang dumalo
sa brigada ekswela.
2. Nasan na ang pinahahanap ko
sa iyo?
3. Laging nagagalit si ermat
kapag nagtatambay ako sa
daan.
4. Nilinis nila ang kuwarto at
pininturahan ng kulay asul.
5. Tinanong ni Allan si Rhea ukol
sa panliligaw niya rito ang
sagot nito ay ambot saimo.
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. Parak-Balbal
2. Nasan-Kolokyal
3. Ermat-balbal
4. Kulay-asul- pormal
5. Ambot saimo-lalawiganin
Panuto: Tukuyin kung ang pahayag
ay katotohanan, hinuha, opinyon o
personal na interpretasyon.
1. Kung patuloy na hindi
makapapasok sa trabaho ang mga tao,
maaaring tumaas ang bilang ng
krimen sa bansa.
2. Sa ngayon, hindi
nakatutulong sa bansa ang
pagpoprotesta laban sa pamahalaan.
3. Batay sa Republic Act No.
11469, maaaring kasuhan ang
sinumang lumabag sa pamahalaan
kaugnay sa pagsugpo ng pandemiyang
COVID-19.
4. Ang pagpayag sa mga OFW
na bumalik sa bansa ay hindi
makaaapekto sa pagdami ng kaso ng
COVID-19. 5. Marahil ay mas
darami ang bilang ng magpopositibo
sa COVID kung hindi tayo mag-
iingat.
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. Hinuha
2. Personal na Interpretasyon
3. Katotohanan
4. Personal na Interpretasyon
5. Hinuha
Panuto: Tama o Mali. Isulat ang
Tama kung ang pahayag ay wasto at
Mali kung hindi wasto.
1. May dalawang paraan ng
komunikasyon, ang pasulat at
pasalita.
2. Sa panahon ngayon, limitado
paraan ng
pakikipagkomunikasyon.
3. Ang Katotohanan ay mga
pahayag na may kongkretong
ebidensiya.
4. Ang Hinuha ay pahayag na
inaakalang mangyayari batay
sa isang sitwasyon o
kondisyon.
5. Ang Opinyon ay isang
pananaw ng isang tao o
pangkat na maaaring totoo
pero puwedeng pasubalian ng
iba.
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. TAMA
2. MALI
3. TAMA
4. TAMA
5. TAMA
B. Paghahabi sa layunin ng aralin PUNTO-TEXTO!
Pagmasdan ang mga sumusunod na larawan. DUGTUNGAN MO!
Dugtungan ang pahayag batay sa
nais ipabatid ng sumusunod na
larawan.
Sa panahon ngayon…..
Boses Ko, Pakinggan Mo!
Panuto: Pakinggan at unawain ang
isang bahagi komentaryong panradyo
kaugnay ng Freedom of Information
Bill (FOI) na halaw at isinulat nina
Cyrus Magpantay at Maricar Francia
mula sa:
http://politikangpinoy.wordpress.com/
2012/09/.
Pagkatapos ay sagutin mo ang mga
kasunod na katanungan.
Panuto: Basahin at unawain ang
isang iskrip ng dulang panradyo na,
Isukli Ko Man Sa iyo Ang Bulag na
Pag-ibig Ko na isinulat ni: Gil
Lopez Gregorio Sr. (Mula sa
Bombo Radyo Philippines)
http://mgakuwentongpagibig.blogsp
ot.com/2006/11/isukli-ko-man-sa-
iyo-ang-bulag-na-pag-ibig-ko.html?
m=1
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin
TALAKAYIN NATIN! TALAKAYIN NATIN! TALAKAYIN NATIN! TALAKAYIN NATIN!
Itanong:
Anong ipinakikita sa mga sumusunod na
larawan?
Mula sa mga larawan, bumuo ng mga
pangungusap na nagpapakilala ng impormal
na antas ng wika. Salungguhitan ang
impormal na salitang ginamit saka uriin ito.
Itanong:
Sa iyong palagay, ano ang mensahe
na nais ipabatid ng larawan?
Ano ang iyong opinyon sa mga
ipinakikita sa larawan?
Basahin at suriin ang ang mga
pangungusap ukol sa larawan.
Itanong:
1. Tungkol saan ang ang
komentaryong panradyo?
2. Sino-sino ang mga mamamahayag
sa nasabing programa?
3. Ano ang mga bagay na nakapukaw
sa iyong isipan habang binabasa
ang mga pahayag mula sa binasang
halaw ng naging talakayan sa na
radyo?
4. Ano ang iyong masasabi tungkol
sa usaping kanilang tinalakay?
5. Sa iyong palagay, ano ang
komentaryong panradyo?
Itanong:
Sagutin ang mga sumusunod na
tanong batay sa tekstong binasa.
1. Ano ang paksa ng dulang
panradyo?
2. Suriin ang mga pahayag na
may salungguhit. Paano
ginamit ito sa mga diyalogo?
3. Alin ang ginamit upang
ipahayag ang positibong
pananaw? Alin naman ang
ginamit upang ipahayag ang
negatibong pananaw?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan
#1
Pangkatang Gawain:
Panuto: Ilahad ang iyong reaksyon hinggil sa
mga sumusunod na sitwasyon. Gamitin ang
di-pormal na komunikasyon.
1. May dumating na kamag-anak na galing
sa Tsina. Ano ang magiging reaksyon
mo sa kabila ng talamak na isyu ngayon
hinggil sa pandemya. (Lalawiganin)
2. May bago kang followers sa tiktok.
Gusto mong maging palagay ang loob
mo sa kanya kaya kinaibigan mo siya.
(balbal)
3. Nalaman mong nagpositibo sa Covid-19
ang iyong kaibigan. Paano mo siya
kakausapin? (kolokyal)
4. Nagkaroon ng malaking gulo sa pagitan
ng mga nagrarally at mga pulis. (balbal)
PAMANTAYAN:
Kaangkupan ng nilalaman ukol sa paksa ---- 5
puntos
Nailahad ng maayos at mabisa ang mga datos
na nakalap-----10 puntos
Malikhaing pagguhit at presentasyon ng
awtput sa klase ---- 5 puntos
KABUOAN: 20 puntos
Talakayan ukol sa pagkakaiba ng
katotohanan, opinyon, hinuha at
personal na inerpretasyon
Talakayan ukol sa komentaryong
panradyo, at ang kaugnayan nito sa
kontemporaryong programang
panradyo
TUKUYIN MO!
Panuto: Suriin ang mga
pangungusap na may salungguhit.
Tukuyin kung ito ay positibo at
iguhit ang (+) at (–) naman kung
ang pahayag ay negatibo.
(1). Ayaw mo bang gumaling
ka? Gusto mo bang habangbuhay
kang naririyan sa wheelchair mo?.
(2).galit ako sa lahat ng mga
pangyayaring ito sa aking buhay....
galit ako saiyo. dahil
ipinamumukha mo sa akin na ako
ay isang inutil at walang silbi!...
(3). ang gusto ko ay gumaling
ka... mag-enjoy sa buhay mo. hindi
yung palagi ka lang naririto sa loob
ng malaking bahay na ito gusto
kong makita rin kitang naglalakad...
kasama ko...
(4).hindi mahal ni Senyorito
si Senyorita Amelia. kung
sabagay... dating masaya naman
talaga sila eh... kaya lang, nang
madisgrasya si Senyorita naging
malungkutin na dahil na rin sa
pagkalumpo niya...
(5).Kailangang makalakad
akong muli... paano kong
masusubaybayan ang mga
kalokohan ni Rommel....
nakakabuwelo siyang magloko...
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. –
2. –
3. +
4. –
5. +
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan
#2
Tukuyin Mo!
Panuto: Basahin ang sumusunod na
pangungusap. Tukuyin kung ang
pahayag ay katotohanan, opinyon,
hinuha, o personal na
interpretasyon. Gamitin ang
sumusunod na kataga na nakasulat
sa ibaba para sa inyong kasagutan.
KT =Katotohanan
OP =Opinyon
HH =Hinuha
PI= Personal na Interpretasyon
1. Alinsunod sa Bayanihan to
Heal as One Act, ipinagbabawal ang
paglabas at paggala ng mga
kabataan edad 20 pababa sa mga
lugar na nasa ilalim ng Community
Quarantine. 2. Hindi
nakarating sa ibang pamilya ang
ayuda, siguro ay hindi napili nang
mabuti ang mga dapat na mabigyan
nito.
3. Hindi makatarungan ang
pagpili sa mga pamilyang dapat
tumanggap ng ayuda mula sa Social
Amelioration Program (SAP) ng
pamahalaan.
4. Para sa akin, tama lang na
hindi muna payagan ang paggala sa
mall upang maiwasan ang pagkalat
ng virus.
5. Tila magkakagulo ang mga
residente dahil hindi lahat ay
mabibigyan ng relief goods.
SUSI SA PAGWAWASTO:
Ikahon Mo
Pangkatang Gawain:
Basahin mo ang diyalogo ng
napangkinggang komentaryong
panradyo. Suriin ang mga
pangungusap na may salungguhit.
Tukuyin kung alin ang
nagpapahiwatig ng katotohanan
(facts) sa hinuha (inferences), opinyon
at personal na interpretasyon.
Isulat ang pangungusap sa loob ng
kahon. Ipaliwanag ang iyong
kasagutan.
Pangkat 1- Katotohanan
Pangkat 2 &3-Opinyon
Pangkat 4: Hinuha,
Pangkat 5: Personal na interpretasyon
PAMANTAYAN:
Kaangkupan ng nilalaman ukol sa
paksa----- 5 puntos
Nailahad ng maayos at mabisa ang
mga datos na nakalap----- 10 puntos
Malikhaing pagguhit at presentasyon
ng awtput sa klase ---- 5 puntos
KABUOAN: 20 puntos
MAGSURI KA!
Panuto: Suriin ang positibo at
negatibong pahayag mula sa iba’t
ibang dulang panradyo. Buuin ang
salita sa ibaba sa pamamagitan ng
pagsagot sa bawat bilang. Titik
lamang ang isulat sa nakalaang
patlang.
1. POSTIBONG PAHAYAG mula
sa dulang
(Itakwil Man Ako Ng Langit)
E. “Anak… kailangang patawarin
mo na siya… nakikita kong mahal
na mahal ka niya.”
F. “Wala akong nararamdamang
pag-big para sa iyo dito sa loob ng
aking puso.”
2. NEGATIBONG PAHAYAG
(Minsan lang kitang mamahalin)
D. “Dahil nabulag ka sa
karangyaang taglay mo.”
L. “Minahal at inibig kita dahil sa
ikaw ay ikaw!...”
3. POSITIBONG PAHAYAG
(Itakwil Man Ako Ng Langit)
O. “Kapag hindi pa ako niyan
lulubayan sa kasusunod sa akin…
mapipilitan akong isumbong siya sa
mga magulang niya.”
U. “Matutulungan kita tungkol sa
nangyayari sa iyo… basta ba
lakasan mo ang loob mo.”
4. NEGATIBONG PAHAYAG
(Isukli Ko Man Sa iyo Ang Bulag
na Pag-ibig Ko)
E. “Alam mo naman... simula lang
ng kupkupin mo ako... ang lahat ay
1. KT
2. HH
3. PI
4. OP
5. HH
ginagawa ko para sa iyo... para
mapaligaya ka...”
A. “Sinungaling!. ....Paano mo
mamahalin ang isang lumpong
katulad ko... walang silbi ...walang
pakinabang. ” 5. POSITIBONG
PAHAYAG (Minsan lang kitang
mamahalin)
L. “Subalit minahal at inibig kita
dahil sa ikaw ay ikaw!.. ” W.
“Pare....ang hirap-hirap ng
kalagayan ko. para akong nasa
gitna ng nag-uumpugang bato eh.”
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. E
2. D
3. U
4. A
5. L
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Presentasyon ng bawat pangkat.
Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral.
SURIIN MO!
Tukuyin kung alin sa mga
sumusunod na pangungusap ang
tumutukoy sa nakalahad na
pananaw.
1. Personal na Interpretasyon
A. Ang taong laging umaasa sa iba
ay walang mararating sa buhay.
B. Sa tingin ko ay mahirap ang
kanilang pagsusulit sapagkat
marami ang bumagsak.
2. Hinuha
A. Ayon sa mga eksperto, hindi
madaling sugpuin ang kumakalat na
virus sa ating bansa.
B. Masayang umuwi ang kanyang
ama, siguro ay nakatanggap siya ng
ayuda. 3. Opinyon
A. Ayon sa DepEd, maraming
paraan upang maipagpatuloy ang
pag-aaral ng mga kabataan.
B. Kung ako ang tatanungin, mas
maiiwasan ang madalas na paglabas
ng mga tao kung mayroong
Presentasyon ng bawat pangkat.
Pagbibigay ng feedback ng guro at
mag-aaral.
ITALA MO!
Panuto: Magbigay ng isang
positibo at isang negatibong
pahayag kaugnay sa sumusunod na
paksa.
A. Paggamit ng Internet sa pag-
aaral
Positibo:
Negatibo:
B. Kaalaman sa paggamit ng
makabagong teknolohiya tulad ng
kompyuter at cellphone/smartphone
Positibo:
Negatibo:
nakatakdang araw ang bawat
barangay upang bumili ng kanilang
kakailanganin.
4. Katotohanan
A. Ang Pilipinas ay kabilang sa
Third World Country.
B. Palagay ko magiging mas
maayos ang pamahalaan kung lahat
ay makiisa. 5. Personal na
Interpretasyon
A. Si Corazon Aquino ang unang
babaeng pangulo ng Pilipinas.
B. Walang mawawala sa iyo kung
ikaw ay susunod sa batas.
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. A
2. B
3. B
4. A
5. B
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
Opinyon Mo, Ilahad Mo!
Ipaliwanag: “Kung ano ang wika mo, iyon
ang pagkatao mo.”
Paano mo ito iuugnay sa ating aralin.
KASABIHAN KO!
PAGNILAYAN MO!
Paskil ng fake news sa tabi-tabi
Kwento, huntahan o sabi-sabi
Laging dapat magtanong at magsuri
Isip at puso para sa ikabubuti!
-Teacher Ronnel
PAG-USAPAN NATIN YAN!
Itanong:
Bilang mag-aaral, ano ang iyong
mararamdaman kung ika'y mawalan
ng pagkakataong magkomento sa mga
isyu at balitang naririnig sa iyong
paligid? Ipaliwanag.
Bakit mahalagang matutunan ang
pagkakaiba ng mga pahayag na
katotohanan, hinuha, opinyon at
personal na interpretasyon?
Opinyon Mo, Ilahad Mo!
Itanong: Bakit mahalaga ang
kaalaman sa pagtukoy ng positibo at
negatibong pahayag?
H. Paglalahat ng aralin OPINYON MO! IPAGLABAN MO!
Itanong:
Kailan mo maaring gamitin ang mga
salitang ginagamit sa impormal na
komunikasyon? Magbigay ng mga halimbawa
ng sitwasyon.
Bakit mahalaga na isaalang-alang ang uri ng
salitang gagamitin sa komunikasyon?
SALOOBIN AY
PANGATWIRANAN!
OPINYON AKING
PAKIKINGGAN!
Itanong:
Sa pakikinig sa radyo, maging sa
panonood ng telebisyon at iba pang
social media platforms, bakit
mahalagang malaman at matukoy
ang pinagkaiba ng mga pahayag na
PATUNAYAN MO!
Panuto: Magtala ng isang patunay
kung bakit ang sumusunod na
pahayag ay katotohanan, opinyon,
hinuha at personal na interpretrasyon.
1. Opinyon: Kung ako ang
tatanungin, mas maganda ang
Narinig Mo, Isulat Mo!
Pakingggan ang balita at magtala ng
tig-limang (5) positibo at
negatibong pahayag sa napakinggan
o napanood.
https://www.youtube.com/watch?
v=hZMXPByWTac
nagsasaad ng katotohanan, hinuha,
opinyon at personal na
interpretasyon?
Pilipinas kumpara sa ibang
bansa. Patunay:
2. 2. Hinuha: Tila uulan mamaya
sapagkat makulimlim ang ulap.
Patunay:
3. Katotohanan: Ayon sa DOH, isa
ang social distancing sa mga
paraan upang maiwasan ang
mabilis na pagkalat ng virus.
Patunay:
4. Personal na Interpretasyon:
Mahirap magmahal ng
gwapo/maganda. Patunay:
I. Pagtataya ng aralin PAGTATAYA
Panuto: Palitan ng pormal na antas ng wika
ang mga pahayag na nasalungguhitan. Itala sa
loob ng talahanayan.
Gud pm (1) sa mga tagapakinig ng
programa ngayong gabi. Marami tayong
Pagchichikahan (2) tungkol sa mga
nakaka badtrip(3) na isyu sa ating
gobyerno. Hassle (4) talaga ang
mga pangyayaring ito sa pag-unlad ng bansa.
Ang ilang pulitiko ay
bonggangbonggang(5.) nilulustay
ang kaban ng bayan.
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. Magandang Tanghali
2. Pag-uusapan
3. Hindi magandang usapin
4. Nagiging abala
5. Walang habas/pakundangan
PAGTATAYA!
Panuto: Tukuyin kung katotohanan,
hinuha, opinyon o personal na
interpretasyon ang mga sumusunod na
pahayag.
1. Ayon kay Pangulong
Duterte, ang kaligtasan ng mga mag-
aaral ay mahalaga. 2. Dapat
parusahan ang lahat ng mga
nagkakasala. 3. Mababasa sa
Biblya na ang Diyos ang lumikha ng
mundo.
4. Kung ako ang tatanungin,
sapat ang ginagawa ng pamahalaan
upang masugpo ang COVID-19.
5. Siguro ay mayaman ang
kanyang pamilya dahil malaki ang
kanilang bahay.
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. Katotohahan
2. Personal na Interpretasyon
3. Katotohanan
4. Opinyon
Suri Mo, Guhit Mo
Panuto: Tukuyin kung positibo o
negatibo ang mga sumusunod na
pahayag. Iguhit ang kung ang
pahayag ay POSITIBO, at
kung ang pahayag ay NEGATIBO.
1. “Magsusumikap ako
nang husto para sa ating
magiging anak.”
2. “Huwag nga kayong
manisi, aksidente iyon!”
3. “Ayan na nga ba ang
sinasabi ko…sobrang tigas
kasi ng ulo mo, babae ka!”
4. “Paano na kami ng mga
bata ngayong wala ka na?..”
5. “Pangako ko sa iyo,
gagaling ako!”
SUSI SA PAGWAWASTO:
1. PUSO
2. SAD FACE
3. SAD FACE
4. SAD FACE
5. PUSO
Positibong Pahayag
1.
2.
3.
4.
5.
Negatibong Pahayag
1.
2.
3.
4.
5.
5. Hinuha
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-aralin at Remediation
PAHAYAG KO, KUMPLETUHIN MO!
Ang mag-aaral ay susulat sa sagutang papel
ng kaniyang natutuhan mula sa aralin gamit
ang mga gabay sa ibaba:
Ang mga mahahalagang konsepto na aking
natutunan sa araling ito ay .
Naunawaan ko na .
Magagamit ko ang kaalaman sa araling ito sa
.
PAHAYAG KO, KUMPLETUHIN
MO!
Ang mag-aaral ay susulat sa sagutang
papel ng kaniyang natutuhan mula sa
aralin gamit ang mga gabay sa ibaba:
Ang mga mahahalagang konsepto na
aking natutunan sa araling ito ay
.
Naunawaan ko na .
Magagamit ko ang kaalaman sa
araling ito sa
.
PAHAYAG KO,
KUMPLETUHIN MO!
Ang mag-aaral ay susulat sa
sagutang papel ng kaniyang
natutuhan mula sa aralin gamit ang
mga gabay sa ibaba:
Ang mga mahahalagang konsepto
na aking natutunan sa araling ito ay
.
Naunawaan ko na .
Magagamit ko ang kaalaman sa
araling ito sa
.
V. Mga Tala (Remarks)
VI. Pagninilay (Reflection) Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang
maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa
inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
sama-samang pagkatuto
Think-Pair-Share
Maliit na pangkatang talakayan
malayang talakayan
Inquiry based learning.
replektibong pagkatuto
paggawa ng poster
pagpapakita ng video
Powerpoint Presentation
Integrative learning (integrating current issues)
Pagrereport /gallery walk.
Problem-based learning
Peer Learning
Games
Realias/models
KWL Technique
Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:
sama-samang pagkatuto
Think-Pair-Share
Maliit na pangkatang talakayan
malayang talakayan
Inquiry based learning.
replektibong pagkatuto
paggawa ng poster
pagpapakita ng video
Powerpoint Presentation
Integrative learning (integrating current
issues)
Pagrereport /gallery walk.
Problem-based learning
Peer Learning
Games
Realias/models
KWL Technique
Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:
sama-samang pagkatuto
Think-Pair-Share
Maliit na pangkatang talakayan
malayang talakayan
Inquiry based learning.
replektibong pagkatuto
paggawa ng poster
pagpapakita ng video
Powerpoint Presentation
Integrative learning (integrating current
issues)
Pagrereport /gallery walk.
Problem-based learning
Peer Learning
Games
Realias/models
KWL Technique
Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:
sama-samang pagkatuto
Think-Pair-Share
Maliit na pangkatang talakayan
malayang talakayan
Inquiry based learning
replektibong pagkatuto
paggawa ng poster
pagpapakita ng video
Powerpoint Presentation
Integrative learning (integrating current
issues)
Pagrereport /gallery walk.
Problem-based learning
Peer Learning
Games
Realias/models
KWL Technique
Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:
Paano ito nakatulong?
Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral
ang aralin.
naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga
gawaing naiatas sa kanila.
Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral
Pinaaktibo nito ang klase
Iba pang dahilan:
Paano ito nakatulong?
Nakatulong upang maunawaan ng mga
mag-aaral ang aralin.
naganyak ang mga mag-aaral na gawin
ang mga gawaing naiatas sa kanila.
Nalinang ang mga kasanayan ng mga
mag-aaral
Pinaaktibo nito ang klase
Iba pang dahilan:
Paano ito nakatulong?
Nakatulong upang maunawaan ng mga
mag-aaral ang aralin.
naganyak ang mga mag-aaral na gawin
ang mga gawaing naiatas sa kanila.
Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-
aaral
Pinaaktibo nito ang klase
Iba pang dahilan:
Paano ito nakatulong?
Nakatulong upang maunawaan ng mga
mag-aaral ang aralin.
naganyak ang mga mag-aaral na gawin
ang mga gawaing naiatas sa kanila.
Nalinang ang mga kasanayan ng mga
mag-aaral
Pinaaktibo nito ang klase
Iba pang dahilan:
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
PPT
Videos
Musika
Internet
Visual Aids
Worksheets
Sipi ng Babasahin
Iba pa
PPT
Videos
Musika
Internet
Visual Aids
Worksheets
Sipi ng Babasahin
Iba pa
PPT
Videos
Musika
Internet
Visual Aids
Worksheets
Sipi ng Babasahin
Iba pa
PPT
Videos
Musika
Internet
Visual Aids
Worksheets
Sipi ng Babasahin
Iba pa
Inihanda ni: Michael Vincent A. Ulep Iniwasto at Sinuri ni: Mark Anthony S. Balete
Subject Teacher Master Teacher I
dll-fil-8-3rd-wk3_compress.pdfgrgreyyeter

dll-fil-8-3rd-wk3_compress.pdfgrgreyyeter

  • 1.
    GRADES 1 TO12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Paaralan SAN VICENTE INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Antas WALO (8) Guro MICHAEL VINCENT A. ULEP Asignatura FILIPINO Petsa/Oras WEEK 2 (January 13-17, 2025) Markahan IKATLO (WEEK 3) UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman. A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness campaign) C. Mga Kasanayan sa PagkatutoAng mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness campaign) (Isulat ang code ng bawat kasanayan) MELC 35 WG: Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang ginagamit sa impormal na komunikasyon (balbal, kolokyal, banyaga) MELC 36 PN: Napag-iiba ang katotohanan (facts) sa hinuha (inferences), opinyon at personal na interpretasyon ng kausap MELC 37 PB: Naiisa-isa ang mga positibo at negatibong pahayag Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo. II. NILALAMAN Mga Salitang Ginagamit sa Impormal na Komunikasyon (balbal, kolokyal, banyaga) Katotohanan, Hinuha, Opinyon at Personal na Interpretasyon Katotohanan, Hinuha, Opinyon at Personal na Interpretasyon Komentaryong Panradyo Positibo at Negatibong Pahayag III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian PIVOT IV-A CALABARZON PIVOT IV-A CALABARZON PIVOT IV-A CALABARZON PIVOT IV-A CALABARZON 1.Mga pahina sa Gabay ng Guro Pinagyamang Pluma 8 Pinagyamang Pluma 8 Pinagyamang Pluma 8 Pinagyamang Pluma 8 2.Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral Wala Wala Wala Wala 3.Mga pahina sa Teksbuk Wala Wala Wala Wala 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource Internet Internet Internet Internet B. Iba pang Kagamitang Panturo Powerpoint presentation, Telebisyon Powerpoint presentation, Telebisyon Powerpoint presentation, Telebisyon Powerpoint presentation, Telebisyon IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga
  • 2.
    mag-aaral gamit angmga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan. A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin Gawaing Rutinari: • Pagbati • Panalangin • Pagtatala ng Liban • Panuntunan sa silid-aralan • Pagtse-tsek ng Takdang Aralin • Balik -aral sa nakaraang aralin/gawain. Gawaing Rutinari: • Pagbati • Panalangin • Pagtatala ng Liban • Panuntunan sa silid-aralan • Pagtse-tsek ng Takdang Aralin • Balik -aral sa nakaraang aralin/gawain. Gawaing Rutinari: • Pagbati • Panalangin • Pagtatala ng Liban • Panuntunan sa silid-aralan • Pagtse-tsek ng Takdang Aralin • Balik -aral sa nakaraang aralin/gawain. Gawaing Rutinari: • Pagbati • Panalangin • Pagtatala ng Liban • Panuntunan sa silid-aralan • Pagtse-tsek ng Takdang Aralin • Balik -aral sa nakaraang aralin/gawain. Panuto: Tukuyin kung ang mga salitang may salungguhit ay balbal, banyaga o kolokyal. 1. Bilang maybahay responsibilidad mo na gampanan ang pagiging mabuting ina at asawa. 2. Ang paaralan ang nagsisilbing pangalawang tahanan ng mga mag-aaral. 3. Bad trip madalas na marinig sa usapan ng magkakaibigan. 4. Nakasusulasok ang amoy sa may estero at kanal. 5. Biniyayaan ng apat na supling ang mag-asawang Edgar at Anna. SUSI SA PAGWAWASTO: 1. Pampanitikan (Pormal) 2. Pambansa (Pormal) 3. Balbal (Impormal) 4. Balbal (Impormal) 5. Pampanitikan (Pormal) Panuto: Piliin ang impormal na salita na ginamit sa bawat pangungusap at tukuyin ang uri nito. 1. Maraming parak ang dumalo sa brigada ekswela. 2. Nasan na ang pinahahanap ko sa iyo? 3. Laging nagagalit si ermat kapag nagtatambay ako sa daan. 4. Nilinis nila ang kuwarto at pininturahan ng kulay asul. 5. Tinanong ni Allan si Rhea ukol sa panliligaw niya rito ang sagot nito ay ambot saimo. SUSI SA PAGWAWASTO: 1. Parak-Balbal 2. Nasan-Kolokyal 3. Ermat-balbal 4. Kulay-asul- pormal 5. Ambot saimo-lalawiganin Panuto: Tukuyin kung ang pahayag ay katotohanan, hinuha, opinyon o personal na interpretasyon. 1. Kung patuloy na hindi makapapasok sa trabaho ang mga tao, maaaring tumaas ang bilang ng krimen sa bansa. 2. Sa ngayon, hindi nakatutulong sa bansa ang pagpoprotesta laban sa pamahalaan. 3. Batay sa Republic Act No. 11469, maaaring kasuhan ang sinumang lumabag sa pamahalaan kaugnay sa pagsugpo ng pandemiyang COVID-19. 4. Ang pagpayag sa mga OFW na bumalik sa bansa ay hindi makaaapekto sa pagdami ng kaso ng COVID-19. 5. Marahil ay mas darami ang bilang ng magpopositibo sa COVID kung hindi tayo mag- iingat. SUSI SA PAGWAWASTO: 1. Hinuha 2. Personal na Interpretasyon 3. Katotohanan 4. Personal na Interpretasyon 5. Hinuha Panuto: Tama o Mali. Isulat ang Tama kung ang pahayag ay wasto at Mali kung hindi wasto. 1. May dalawang paraan ng komunikasyon, ang pasulat at pasalita. 2. Sa panahon ngayon, limitado paraan ng pakikipagkomunikasyon. 3. Ang Katotohanan ay mga pahayag na may kongkretong ebidensiya. 4. Ang Hinuha ay pahayag na inaakalang mangyayari batay sa isang sitwasyon o kondisyon. 5. Ang Opinyon ay isang pananaw ng isang tao o pangkat na maaaring totoo pero puwedeng pasubalian ng iba. SUSI SA PAGWAWASTO: 1. TAMA 2. MALI 3. TAMA 4. TAMA 5. TAMA
  • 3.
    B. Paghahabi salayunin ng aralin PUNTO-TEXTO! Pagmasdan ang mga sumusunod na larawan. DUGTUNGAN MO! Dugtungan ang pahayag batay sa nais ipabatid ng sumusunod na larawan. Sa panahon ngayon….. Boses Ko, Pakinggan Mo! Panuto: Pakinggan at unawain ang isang bahagi komentaryong panradyo kaugnay ng Freedom of Information Bill (FOI) na halaw at isinulat nina Cyrus Magpantay at Maricar Francia mula sa: http://politikangpinoy.wordpress.com/ 2012/09/. Pagkatapos ay sagutin mo ang mga kasunod na katanungan. Panuto: Basahin at unawain ang isang iskrip ng dulang panradyo na, Isukli Ko Man Sa iyo Ang Bulag na Pag-ibig Ko na isinulat ni: Gil Lopez Gregorio Sr. (Mula sa Bombo Radyo Philippines) http://mgakuwentongpagibig.blogsp ot.com/2006/11/isukli-ko-man-sa- iyo-ang-bulag-na-pag-ibig-ko.html? m=1 C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin TALAKAYIN NATIN! TALAKAYIN NATIN! TALAKAYIN NATIN! TALAKAYIN NATIN!
  • 4.
    Itanong: Anong ipinakikita samga sumusunod na larawan? Mula sa mga larawan, bumuo ng mga pangungusap na nagpapakilala ng impormal na antas ng wika. Salungguhitan ang impormal na salitang ginamit saka uriin ito. Itanong: Sa iyong palagay, ano ang mensahe na nais ipabatid ng larawan? Ano ang iyong opinyon sa mga ipinakikita sa larawan? Basahin at suriin ang ang mga pangungusap ukol sa larawan. Itanong: 1. Tungkol saan ang ang komentaryong panradyo? 2. Sino-sino ang mga mamamahayag sa nasabing programa? 3. Ano ang mga bagay na nakapukaw sa iyong isipan habang binabasa ang mga pahayag mula sa binasang halaw ng naging talakayan sa na radyo? 4. Ano ang iyong masasabi tungkol sa usaping kanilang tinalakay? 5. Sa iyong palagay, ano ang komentaryong panradyo? Itanong: Sagutin ang mga sumusunod na tanong batay sa tekstong binasa. 1. Ano ang paksa ng dulang panradyo? 2. Suriin ang mga pahayag na may salungguhit. Paano ginamit ito sa mga diyalogo? 3. Alin ang ginamit upang ipahayag ang positibong pananaw? Alin naman ang ginamit upang ipahayag ang negatibong pananaw? D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Pangkatang Gawain: Panuto: Ilahad ang iyong reaksyon hinggil sa mga sumusunod na sitwasyon. Gamitin ang di-pormal na komunikasyon. 1. May dumating na kamag-anak na galing sa Tsina. Ano ang magiging reaksyon mo sa kabila ng talamak na isyu ngayon hinggil sa pandemya. (Lalawiganin) 2. May bago kang followers sa tiktok. Gusto mong maging palagay ang loob mo sa kanya kaya kinaibigan mo siya. (balbal) 3. Nalaman mong nagpositibo sa Covid-19 ang iyong kaibigan. Paano mo siya kakausapin? (kolokyal) 4. Nagkaroon ng malaking gulo sa pagitan ng mga nagrarally at mga pulis. (balbal) PAMANTAYAN: Kaangkupan ng nilalaman ukol sa paksa ---- 5 puntos Nailahad ng maayos at mabisa ang mga datos na nakalap-----10 puntos Malikhaing pagguhit at presentasyon ng awtput sa klase ---- 5 puntos KABUOAN: 20 puntos Talakayan ukol sa pagkakaiba ng katotohanan, opinyon, hinuha at personal na inerpretasyon Talakayan ukol sa komentaryong panradyo, at ang kaugnayan nito sa kontemporaryong programang panradyo TUKUYIN MO! Panuto: Suriin ang mga pangungusap na may salungguhit. Tukuyin kung ito ay positibo at iguhit ang (+) at (–) naman kung ang pahayag ay negatibo. (1). Ayaw mo bang gumaling ka? Gusto mo bang habangbuhay kang naririyan sa wheelchair mo?. (2).galit ako sa lahat ng mga pangyayaring ito sa aking buhay.... galit ako saiyo. dahil ipinamumukha mo sa akin na ako ay isang inutil at walang silbi!... (3). ang gusto ko ay gumaling ka... mag-enjoy sa buhay mo. hindi yung palagi ka lang naririto sa loob ng malaking bahay na ito gusto kong makita rin kitang naglalakad... kasama ko... (4).hindi mahal ni Senyorito si Senyorita Amelia. kung sabagay... dating masaya naman talaga sila eh... kaya lang, nang madisgrasya si Senyorita naging malungkutin na dahil na rin sa pagkalumpo niya... (5).Kailangang makalakad akong muli... paano kong masusubaybayan ang mga kalokohan ni Rommel.... nakakabuwelo siyang magloko...
  • 5.
    SUSI SA PAGWAWASTO: 1.– 2. – 3. + 4. – 5. + E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Tukuyin Mo! Panuto: Basahin ang sumusunod na pangungusap. Tukuyin kung ang pahayag ay katotohanan, opinyon, hinuha, o personal na interpretasyon. Gamitin ang sumusunod na kataga na nakasulat sa ibaba para sa inyong kasagutan. KT =Katotohanan OP =Opinyon HH =Hinuha PI= Personal na Interpretasyon 1. Alinsunod sa Bayanihan to Heal as One Act, ipinagbabawal ang paglabas at paggala ng mga kabataan edad 20 pababa sa mga lugar na nasa ilalim ng Community Quarantine. 2. Hindi nakarating sa ibang pamilya ang ayuda, siguro ay hindi napili nang mabuti ang mga dapat na mabigyan nito. 3. Hindi makatarungan ang pagpili sa mga pamilyang dapat tumanggap ng ayuda mula sa Social Amelioration Program (SAP) ng pamahalaan. 4. Para sa akin, tama lang na hindi muna payagan ang paggala sa mall upang maiwasan ang pagkalat ng virus. 5. Tila magkakagulo ang mga residente dahil hindi lahat ay mabibigyan ng relief goods. SUSI SA PAGWAWASTO: Ikahon Mo Pangkatang Gawain: Basahin mo ang diyalogo ng napangkinggang komentaryong panradyo. Suriin ang mga pangungusap na may salungguhit. Tukuyin kung alin ang nagpapahiwatig ng katotohanan (facts) sa hinuha (inferences), opinyon at personal na interpretasyon. Isulat ang pangungusap sa loob ng kahon. Ipaliwanag ang iyong kasagutan. Pangkat 1- Katotohanan Pangkat 2 &3-Opinyon Pangkat 4: Hinuha, Pangkat 5: Personal na interpretasyon PAMANTAYAN: Kaangkupan ng nilalaman ukol sa paksa----- 5 puntos Nailahad ng maayos at mabisa ang mga datos na nakalap----- 10 puntos Malikhaing pagguhit at presentasyon ng awtput sa klase ---- 5 puntos KABUOAN: 20 puntos MAGSURI KA! Panuto: Suriin ang positibo at negatibong pahayag mula sa iba’t ibang dulang panradyo. Buuin ang salita sa ibaba sa pamamagitan ng pagsagot sa bawat bilang. Titik lamang ang isulat sa nakalaang patlang. 1. POSTIBONG PAHAYAG mula sa dulang (Itakwil Man Ako Ng Langit) E. “Anak… kailangang patawarin mo na siya… nakikita kong mahal na mahal ka niya.” F. “Wala akong nararamdamang pag-big para sa iyo dito sa loob ng aking puso.” 2. NEGATIBONG PAHAYAG (Minsan lang kitang mamahalin) D. “Dahil nabulag ka sa karangyaang taglay mo.” L. “Minahal at inibig kita dahil sa ikaw ay ikaw!...” 3. POSITIBONG PAHAYAG (Itakwil Man Ako Ng Langit) O. “Kapag hindi pa ako niyan lulubayan sa kasusunod sa akin… mapipilitan akong isumbong siya sa mga magulang niya.” U. “Matutulungan kita tungkol sa nangyayari sa iyo… basta ba lakasan mo ang loob mo.” 4. NEGATIBONG PAHAYAG (Isukli Ko Man Sa iyo Ang Bulag na Pag-ibig Ko) E. “Alam mo naman... simula lang ng kupkupin mo ako... ang lahat ay
  • 6.
    1. KT 2. HH 3.PI 4. OP 5. HH ginagawa ko para sa iyo... para mapaligaya ka...” A. “Sinungaling!. ....Paano mo mamahalin ang isang lumpong katulad ko... walang silbi ...walang pakinabang. ” 5. POSITIBONG PAHAYAG (Minsan lang kitang mamahalin) L. “Subalit minahal at inibig kita dahil sa ikaw ay ikaw!.. ” W. “Pare....ang hirap-hirap ng kalagayan ko. para akong nasa gitna ng nag-uumpugang bato eh.” SUSI SA PAGWAWASTO: 1. E 2. D 3. U 4. A 5. L F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment) Presentasyon ng bawat pangkat. Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral. SURIIN MO! Tukuyin kung alin sa mga sumusunod na pangungusap ang tumutukoy sa nakalahad na pananaw. 1. Personal na Interpretasyon A. Ang taong laging umaasa sa iba ay walang mararating sa buhay. B. Sa tingin ko ay mahirap ang kanilang pagsusulit sapagkat marami ang bumagsak. 2. Hinuha A. Ayon sa mga eksperto, hindi madaling sugpuin ang kumakalat na virus sa ating bansa. B. Masayang umuwi ang kanyang ama, siguro ay nakatanggap siya ng ayuda. 3. Opinyon A. Ayon sa DepEd, maraming paraan upang maipagpatuloy ang pag-aaral ng mga kabataan. B. Kung ako ang tatanungin, mas maiiwasan ang madalas na paglabas ng mga tao kung mayroong Presentasyon ng bawat pangkat. Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral. ITALA MO! Panuto: Magbigay ng isang positibo at isang negatibong pahayag kaugnay sa sumusunod na paksa. A. Paggamit ng Internet sa pag- aaral Positibo: Negatibo: B. Kaalaman sa paggamit ng makabagong teknolohiya tulad ng kompyuter at cellphone/smartphone Positibo: Negatibo:
  • 7.
    nakatakdang araw angbawat barangay upang bumili ng kanilang kakailanganin. 4. Katotohanan A. Ang Pilipinas ay kabilang sa Third World Country. B. Palagay ko magiging mas maayos ang pamahalaan kung lahat ay makiisa. 5. Personal na Interpretasyon A. Si Corazon Aquino ang unang babaeng pangulo ng Pilipinas. B. Walang mawawala sa iyo kung ikaw ay susunod sa batas. SUSI SA PAGWAWASTO: 1. A 2. B 3. B 4. A 5. B G. Paglalapat ng aralin sa pang- araw-araw na buhay Opinyon Mo, Ilahad Mo! Ipaliwanag: “Kung ano ang wika mo, iyon ang pagkatao mo.” Paano mo ito iuugnay sa ating aralin. KASABIHAN KO! PAGNILAYAN MO! Paskil ng fake news sa tabi-tabi Kwento, huntahan o sabi-sabi Laging dapat magtanong at magsuri Isip at puso para sa ikabubuti! -Teacher Ronnel PAG-USAPAN NATIN YAN! Itanong: Bilang mag-aaral, ano ang iyong mararamdaman kung ika'y mawalan ng pagkakataong magkomento sa mga isyu at balitang naririnig sa iyong paligid? Ipaliwanag. Bakit mahalagang matutunan ang pagkakaiba ng mga pahayag na katotohanan, hinuha, opinyon at personal na interpretasyon? Opinyon Mo, Ilahad Mo! Itanong: Bakit mahalaga ang kaalaman sa pagtukoy ng positibo at negatibong pahayag? H. Paglalahat ng aralin OPINYON MO! IPAGLABAN MO! Itanong: Kailan mo maaring gamitin ang mga salitang ginagamit sa impormal na komunikasyon? Magbigay ng mga halimbawa ng sitwasyon. Bakit mahalaga na isaalang-alang ang uri ng salitang gagamitin sa komunikasyon? SALOOBIN AY PANGATWIRANAN! OPINYON AKING PAKIKINGGAN! Itanong: Sa pakikinig sa radyo, maging sa panonood ng telebisyon at iba pang social media platforms, bakit mahalagang malaman at matukoy ang pinagkaiba ng mga pahayag na PATUNAYAN MO! Panuto: Magtala ng isang patunay kung bakit ang sumusunod na pahayag ay katotohanan, opinyon, hinuha at personal na interpretrasyon. 1. Opinyon: Kung ako ang tatanungin, mas maganda ang Narinig Mo, Isulat Mo! Pakingggan ang balita at magtala ng tig-limang (5) positibo at negatibong pahayag sa napakinggan o napanood. https://www.youtube.com/watch? v=hZMXPByWTac
  • 8.
    nagsasaad ng katotohanan,hinuha, opinyon at personal na interpretasyon? Pilipinas kumpara sa ibang bansa. Patunay: 2. 2. Hinuha: Tila uulan mamaya sapagkat makulimlim ang ulap. Patunay: 3. Katotohanan: Ayon sa DOH, isa ang social distancing sa mga paraan upang maiwasan ang mabilis na pagkalat ng virus. Patunay: 4. Personal na Interpretasyon: Mahirap magmahal ng gwapo/maganda. Patunay: I. Pagtataya ng aralin PAGTATAYA Panuto: Palitan ng pormal na antas ng wika ang mga pahayag na nasalungguhitan. Itala sa loob ng talahanayan. Gud pm (1) sa mga tagapakinig ng programa ngayong gabi. Marami tayong Pagchichikahan (2) tungkol sa mga nakaka badtrip(3) na isyu sa ating gobyerno. Hassle (4) talaga ang mga pangyayaring ito sa pag-unlad ng bansa. Ang ilang pulitiko ay bonggangbonggang(5.) nilulustay ang kaban ng bayan. SUSI SA PAGWAWASTO: 1. Magandang Tanghali 2. Pag-uusapan 3. Hindi magandang usapin 4. Nagiging abala 5. Walang habas/pakundangan PAGTATAYA! Panuto: Tukuyin kung katotohanan, hinuha, opinyon o personal na interpretasyon ang mga sumusunod na pahayag. 1. Ayon kay Pangulong Duterte, ang kaligtasan ng mga mag- aaral ay mahalaga. 2. Dapat parusahan ang lahat ng mga nagkakasala. 3. Mababasa sa Biblya na ang Diyos ang lumikha ng mundo. 4. Kung ako ang tatanungin, sapat ang ginagawa ng pamahalaan upang masugpo ang COVID-19. 5. Siguro ay mayaman ang kanyang pamilya dahil malaki ang kanilang bahay. SUSI SA PAGWAWASTO: 1. Katotohahan 2. Personal na Interpretasyon 3. Katotohanan 4. Opinyon Suri Mo, Guhit Mo Panuto: Tukuyin kung positibo o negatibo ang mga sumusunod na pahayag. Iguhit ang kung ang pahayag ay POSITIBO, at kung ang pahayag ay NEGATIBO. 1. “Magsusumikap ako nang husto para sa ating magiging anak.” 2. “Huwag nga kayong manisi, aksidente iyon!” 3. “Ayan na nga ba ang sinasabi ko…sobrang tigas kasi ng ulo mo, babae ka!” 4. “Paano na kami ng mga bata ngayong wala ka na?..” 5. “Pangako ko sa iyo, gagaling ako!” SUSI SA PAGWAWASTO: 1. PUSO 2. SAD FACE 3. SAD FACE 4. SAD FACE 5. PUSO Positibong Pahayag 1. 2. 3. 4. 5. Negatibong Pahayag 1. 2. 3. 4. 5.
  • 9.
    5. Hinuha J. KaragdagangGawain para sa Takdang-aralin at Remediation PAHAYAG KO, KUMPLETUHIN MO! Ang mag-aaral ay susulat sa sagutang papel ng kaniyang natutuhan mula sa aralin gamit ang mga gabay sa ibaba: Ang mga mahahalagang konsepto na aking natutunan sa araling ito ay . Naunawaan ko na . Magagamit ko ang kaalaman sa araling ito sa . PAHAYAG KO, KUMPLETUHIN MO! Ang mag-aaral ay susulat sa sagutang papel ng kaniyang natutuhan mula sa aralin gamit ang mga gabay sa ibaba: Ang mga mahahalagang konsepto na aking natutunan sa araling ito ay . Naunawaan ko na . Magagamit ko ang kaalaman sa araling ito sa . PAHAYAG KO, KUMPLETUHIN MO! Ang mag-aaral ay susulat sa sagutang papel ng kaniyang natutuhan mula sa aralin gamit ang mga gabay sa ibaba: Ang mga mahahalagang konsepto na aking natutunan sa araling ito ay . Naunawaan ko na . Magagamit ko ang kaalaman sa araling ito sa . V. Mga Tala (Remarks) VI. Pagninilay (Reflection) Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita. A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation. C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? sama-samang pagkatuto Think-Pair-Share Maliit na pangkatang talakayan malayang talakayan Inquiry based learning. replektibong pagkatuto paggawa ng poster pagpapakita ng video Powerpoint Presentation Integrative learning (integrating current issues) Pagrereport /gallery walk. Problem-based learning Peer Learning Games Realias/models KWL Technique Quiz Bee Iba pang Istratehiya sa pagtuturo: sama-samang pagkatuto Think-Pair-Share Maliit na pangkatang talakayan malayang talakayan Inquiry based learning. replektibong pagkatuto paggawa ng poster pagpapakita ng video Powerpoint Presentation Integrative learning (integrating current issues) Pagrereport /gallery walk. Problem-based learning Peer Learning Games Realias/models KWL Technique Quiz Bee Iba pang Istratehiya sa pagtuturo: sama-samang pagkatuto Think-Pair-Share Maliit na pangkatang talakayan malayang talakayan Inquiry based learning. replektibong pagkatuto paggawa ng poster pagpapakita ng video Powerpoint Presentation Integrative learning (integrating current issues) Pagrereport /gallery walk. Problem-based learning Peer Learning Games Realias/models KWL Technique Quiz Bee Iba pang Istratehiya sa pagtuturo: sama-samang pagkatuto Think-Pair-Share Maliit na pangkatang talakayan malayang talakayan Inquiry based learning replektibong pagkatuto paggawa ng poster pagpapakita ng video Powerpoint Presentation Integrative learning (integrating current issues) Pagrereport /gallery walk. Problem-based learning Peer Learning Games Realias/models KWL Technique Quiz Bee Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:
  • 10.
    Paano ito nakatulong? Nakatulongupang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral Pinaaktibo nito ang klase Iba pang dahilan: Paano ito nakatulong? Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral Pinaaktibo nito ang klase Iba pang dahilan: Paano ito nakatulong? Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag- aaral Pinaaktibo nito ang klase Iba pang dahilan: Paano ito nakatulong? Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral Pinaaktibo nito ang klase Iba pang dahilan: F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? PPT Videos Musika Internet Visual Aids Worksheets Sipi ng Babasahin Iba pa PPT Videos Musika Internet Visual Aids Worksheets Sipi ng Babasahin Iba pa PPT Videos Musika Internet Visual Aids Worksheets Sipi ng Babasahin Iba pa PPT Videos Musika Internet Visual Aids Worksheets Sipi ng Babasahin Iba pa Inihanda ni: Michael Vincent A. Ulep Iniwasto at Sinuri ni: Mark Anthony S. Balete Subject Teacher Master Teacher I